![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346181-1200x800.jpg)
ช่วงเวลาประมาณ 11.00น. เจ้าหน้าที่กู้ภัยพัทลุง ได้รับแจ้งจากชาวบ้านในพื้นที่ บ.เขาหัวช้าง ม.2 ต.ตะโหมด อ.ตะโหมด ว่ามีชายติดหน้าผาเขาหัวช้าง ร้องขอความช่วยเหลือ หลังได้รับแจ้งจากชาวบ้านทางเจ้าหน้าที่กู้ภัยพัทลุง ชุดป้องกัน อบจ.พัทลุง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเขาบรรทัด กู้ภัยสยามทุ่งสง เจ้าหน้าที่ นพค.43 และฝ่ายปกครองในพื้นที่ของ อ.ตะโหมด รวมถึง นายฉัตรชัย อุตสาหะ รองผู้ว่าราชการจังหวัดพัทลุง เข้าร่วมภาระกิจและให้กำลังใจเจ้าหน้าที่ในครั้งนี้ด้วย ทราบชื่อ บุคคลที่ติดหน้าผา คือ นายอำนวย รัตนโชติโย อายุ 47 ปี
นายกรวีร์ สุดใจ อายุ 31ปี ชาวบ้านที่ถูกนายอำนวยตะโกนร้องขอความช่วยเหลือคนแรก เล่าว่า ช่วงเวลาประมาณ 10.00น.ตนได้ยินเสียงได้อำนวยฯ ตะโกนร้องขอความช่วยเหลือ หลังจากนั้นตนก็ได้ประสานผู้นำในพื้นที่ และหน่วยกู้ชีพ กู้ภัยฯ เข้าช่วยเหลือ
![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346182-1200x800.jpg)
เบื้องต้นทราบว่า นายอำนวยฯ ได้ขึ้นเขาไปตั้งแต่ช่วงเที่ยงของวันที่ 15 ก.พ.65ที่ผ่านมา เพื่อหาของป่า ได้กล้วย 1หวีและน้ำเปล่าเป็นเสบียงติดตัวขึ้นไปเท่านั้น จนกระทั่งช่วงสายของวันนี้ วันที่ 16 ก.พ.65 คาดว่านายอำนวยฯ น่าจะพลาดจนติดหน้าผา ล่าสุดนายอำนวยฯ อยู่ในสภาพอิดโรย แต่ยังพอเคลื่อนไหวตัวเองได้
ขณะนี้ทางเจ้าหน้าที่กู้ภัยชุดช่วยเหลือ กำลังเดินเท้าขึ้นเขา พร้อมอุปกรณ์เพื่อเตรียมนำตัวนายอำนวยฯ ลงจากเขา
![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346183-1200x800.jpg)
![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346184-1200x800.jpg)
![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346186-1200x800.jpg)
![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346187-1200x800.jpg)
![](https://atphatlung.com/wp-content/uploads/2022/02/346188-1200x800.jpg)